Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี
ลูกหัวแบน หัวเบี้ยว ไม่สวย มากเลยค่ะ
อยากทราบเกี่ยวกับ หมวกที่ใส่ปรับรูปศรีษะลูกน้อยค่ะ หรือในเมืองไทยมีรักษาที่ไหนบ้างคะ
สุนีย์ ชูรัตน์
27 ส.ค. 59  19.07 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
ขณะที่ลูกน้อยนอนหงายเวลาหลับ คุณพ่อคุณแม่อาจต้องคอยช่วยจับศีรษะลูก สลับด้านที่นอนกดทับพลิกไปมาเป็น ระยะ ๆ สลับกันไปคะ และเมื่อเวลาลูกตื่นนอน มีความจำเป็นมากคะที่ต้องพยายามให้ลูกนอนคว่ำ (prone position)  และหมอขอแนะนำด้วยว่าต้องคอยจับลูกนอนคว่ำหน้าในขณะตื่น การนอนคว่ำหน้าในเด็กจะทำเฉพาะตอนตื่นนอนเท่านั้นนะคะ   นอกเหนือจากจะช่วยให้ลูกได้มีโอกาสบริหารกล้ามเนื้อคอ และไหล่เพื่อกระตุ้นพัฒนาการของเด็กในด้านต่าง ๆ ได้ด้วยแล้ว ขณะเดียวกันก็ป้องกันศีรษะเบี้ยวได้อีกด้วย
วรรณดี อมรศักดิ์
22 ม.ค. 61  20.30 น.
คำตอบ # 3
ของเราก็เอียง คือให้กินนมข้างเดียว มาสังเกตอีกที่เอียงไปข้างหนึ่ง จากนั้นพอรู้ก็ให้กินนมอีกข้างทันที 
เกษสุดา วิวัฒนานุกูล
13 ม.ค. 61  21.17 น.
คำตอบ # 2
ลูกเราเบี้ยวตอน4เดือน พาไปฉีดวัคซีนพยาบาลทัก  ก็เลยให้นอนตะแคงอีกข้าง ไม่นานก็คืนค่ะ 
ร่วง นมาภรณ์
29 ส.ค. 59  18.12 น.
คำตอบ # 1

หัวลูกสามารถปลี่ยนรูปร่างได้ค่ะ แต่จะกลมเหมือนเดิมได้ไหมนั้นคงขึ้นกับปัจจัยอื่น ๆ เช่น วัยของลูกน้อย สาเหตุแต่กำเนิดหรือจากท่านอน การดูแลท่านอนของลูกน้อยให้สลับตะแดงซ้ายขวาหรือนอนคว่ำในช่วงแรกคลอดขณะลูกน้อยตื่นก็จะช่วยได้ค่ะ

คุณสุนีย์ควรให้กุมารแพทย์ที่ดูแลช่วยประเมินน่ะค่ะว่าเป็นลักษณะของกะโหลกผิดรูปหรือไม่ เพื่อวางแผนการรักษาโดยวิธีการใส่หมวกคล้ายหมวกกันน็อก หรือ (Skull molding helmet) ก็จะมีรายงานตามโรงพยาบาลเอกชลที่ขนาดใหญ่ การรักษาจะได้ผลดีเมื่อลูกอายุ 4-12เดือนนะคะ อย่างไรลองสอบถามกุมารแพทย์ที่ตรวจสุขภาพน้องเพิ่มเติมนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
29 ส.ค. 59  15.35 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display