Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
ลูกอึเป็นสีเขียวอ่อนปนเหลืองแบบนี้อันตรายไม๊คะ
ลูกอายุ 15 วันค่ะ ทานนมแม่ล้วน ถ่ายเป็นสีเขียวอ่อนปนเหลืองแบบนี้อันตรายไม๊คะ แล้ว เค้ามีอาการเบ่งอึค่ะแต่ไม่มีอึออกมา สงสารเค้าค่ะ เบ่งหน้าแดงเลยค่ะ
สุภาภรณ์ พรหมแก้ว
27 ส.ค. 59  19.02 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
อึสีเหลืองปนเขียว  เป็นลักษณะของอึในช่วง 2 สัปดาห์หลังคลอด หนูน้อยที่ดื่มนมจะยังคงอึไม่เป็นก้อน ลักษณะคล้ายสังขยาที่เนื้อกับน้ำผสมกันเป็นเนื้อเดียวกัน อาจมีเม็ดปนบ้างอึวันละประมาณ 6-10 ครั้ง บางคนอึทุกครั้งที่ดูดนมเสร็จ มากบ้างน้อยบ้างต่างกันไป (หลังจาก 1 เดือนผ่านไป จำนวนครั้งของการอึจะน้อยลง หนูน้อยบางคนอึวันละครั้ง หรืออาจจะ 2 ครั้ง แต่จะมีปริมาณอึมากและไม่แข็ง) และอาจเกิดจากการที่แม่ให้นมลูกในท่าที่ไม่ถูกต้อง ทำให้มีลมในท้องมากไป  เมื่อลูกเกิดอาการท้องอืด อึที่ถ่ายออกมาจะเป็นสีนี้ได้ด้วยค่ะ
เย็นตา มิตรรุ่งวารีทิพย์
22 ม.ค. 61  20.37 น.
คำตอบ # 3
ลูกทานนมผงอึจะเป็นสีเขียวปกติค่ะ
วิภากรณ์ จิตรมานะศักดิ์
15 ม.ค. 61  20.46 น.
คำตอบ # 2

อุจจาระของเด็กทารกทานนมแม่มีสีเขียวอ่อนปนเหลืองถ้าถ่ายไม่มีมูกปนไม่มีกลิ่นเหม็นไม่ถ่ายบ่อยเกินไปก็ไม่ต้องกังวลค่ะ สำหรับอาการเบ่งจนหน้าแดงอาจจะเกิดจากทารกการเคลื่อนไหว เวลาตื่นนอนคล้ายผู้ใหญ่บิดขี้เกียจ ทารกยกแขนเหนือ ศีรษะ งอ ข้อตะโพก และข้อเข่า และบิดลำตัว ลักษณะเคลื่อนไหวแบบนี้ พบในทารกที่ปรกติ และอาจพบมาก ในทารกบางคน อาจบิดตัวจนหน้าแดง

นอกจากนี้ทารกยังควบคุมลมเบ่งไม่เป็น การเบ่งต้องกลั้นหายใจให้กระบังลมที่เพิ่มแรงดันในช่องท้องพร้อมๆกับการเกร็งกล้ามเนือหน้าท้องให้อุจจาระเคลื่อนลงล่างผ่านหูรูดบนและล่างออกไปได้จึงสำเร็จ แต่ทารกเล็กๆแทนที่จะกลั้นหายใจให้แรงดันในช่องท้องเพิ่มกลับดันขึ้นข้างบนจึงพบว่าลูกเบ่งจนหน้าแดง แต่ไม่มีประสิทธิภาพในการขับอุจจาระออกมา เมื่อลูกโตขึ้นมีการเรียนรู้และเบ่งได้ดีขึ้นนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
29 ส.ค. 59  14.37 น.
คำตอบ # 1
ถ้าเป็นนมแม่นะ ถ้าทานอาหารที่เป็นผักสีเขียว อึน้องก็จะเป็นสีปนเขียวด้วยนะ
ภรพนา แทนโป
28 ส.ค. 59  05.50 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display