Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
หัวนมบอด พยายามใช้มือดึงๆก็ไม่ค่อยได้ผลค่ะ
ตอนท้องเดือน 5 ไม่เป็นนะ เต้านมคัด หัวนมตั้ง แต่พอเข้าเดือนที่ 6 เต้านมก็ขยายขึ้นมากแต่หัวนมบอด  พยายามใช้มือดึงๆก็ไม่ค่อยได้ผลค่ะตอนนี้ลานนมใหญ่จนน่ากลัวเลยใครมีคำแนะนำช่วยหน่อยนะคะ
สมใจ พรรณรังษี
26 ส.ค. 59  20.13 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
หัวนมบอดลูกดูดได้แน่นอนค่ะ ขอให้ครั้งแรกที่เค้าเกิดมาได้ดูดอีแบบบอดๆนั่นแหละค่ะ เค้าก็จะรู้จักแค่หัวนมบอดๆของคุณแม่เค้าจะดูดได้เอง เป็นสัญชาตญาณค่ะ แล้วก็ที่สำคัญต้องทำใหลานนมนิ่มๆไว้นะคะ ที่บางคนดูดไม่ได้เพราะนมคัดตึงลานนมแข็ง ลูกดูดไม่ติดค่ะ ถ้าลองจับๆดูแล้วลานนมแข็งให้ปั๊มหรือบีบนมออกก่อนให้ลานนมนิ่มก่อนให้ลูกดูดนะคะ เวลาให้เค้าดูดคุณแม่ต้องช่วยจับส่งหัวนมและลานนมเข้าปากเค้านะคะ ถ้ามีปัญหาแนะนำปรึกษาคลินิกนมแม่ที่โรงพยาบาลนะคะ 
กิติมา แซ่กวง
23 ม.ค. 61  20.43 น.
คำตอบ # 3
ใช้เครื่องปั๊มนมค่ะ ถ้าน้องได้ดูดขวดเค้าจะไม่ดูดจากเต้าเราเลย เราบอดสนิทเลยค่ะ
ชเนตตี พูนทอง
16 ม.ค. 61  20.04 น.
คำตอบ # 2

เรามักแก้ปัญหาหัวนมแบนหรือบุ๋มด้วยการให้หญิงตั้งครรภ์หมั่นยืดหัวนมหรือใช้ปทุมแก้ว (พลาสติกแข็งสองชั้นทำเป็นรูปกลมพอดีกับเต้านม มีรูตรงกลาง ใช้ครอบลงบนเต้านม ให้หัวนมอยู่ตรงกลางรูของฐานปทุมแก้ว หัวนมจะยื่นขึ้นมา ใช้สวมใส่ก่อนสวมเสื้อชั้นใน) ทว่าผลการศึกษาเปรียบเทียบระหว่างกลุ่มที่ทำแบบนี้กับอีกกลุ่มที่ไม่ได้ทำอะไรเลย พบว่า กลุ่มแรกกลับประสบความสำเร็จในการให้นมแม่น้อยกว่ากลุ่มหลัง

บรรดาผู้เชี่ยวชาญส่วนใหญ่จึงไม่แนะนำให้หญิงตั้งครรภ์ฝึกปฏิบัติเช่นนี้อีก พวกเขาเชื่อว่าการให้ความสนใจในเรื่องหัวนมในช่วงตั้งครรภ์ อาจทำให้ผู้เป็นแม่รู้สึกว่าเต้านมของเธอมีปัญหา อันนำไปสู่ความล้มเหลวในการให้นมแม่ได้

อย่างไรข้อมูลต่างๆที่มีเป็นข้อมูลจากผู้เชี่ยวชาญที่ศึกษามาแต่อาจจะไม่ได้เหมาะสมสำหรับคุณแม่ทุกราย ในกรณีของคุณสมใจ ลองปรึกษาคุณหมอหรือพยาบาลที่ดูแลครรภ์เพื่อให้ได้รับการดูแลที่เหมาะสมต่อไปนะคะ 

และ/หรือใช้ปทุมแก้ว (พลาสติกแข็งสองชั้นทำเป็นรูปกลมพอดีกับเต้านม มีรูตรงกลาง ใช้ครอบลงบนเต้านม ให้หัวนมอยู่ตรงกลางรูของฐานปทุมแก้ว หัวนมจะยื่นขึ้นมา ใช้สวมใส่ก่อนสวมเสื้อชั้นใน) ทว่าผลการศึกษาเปรียบเทียบระหว่างกลุ่มที่ทำแบบนี้กับอีกกลุ่มที่ไม่ได้ทำอะไรเลย พบว่า กลุ่มแรกกลับประสบความสำเร็จในการให้นมแม่น้อยกว่ากลุ่มหลัง บรรดาผู้เชี่ยวชาญส่วนใหญ่จึงไม่แนะนำให้หญิงตั้งครรภ์ฝึกปฏิบัติเช่นนี้อีก พวกเขาเชื่อว่าการให้ความสนใจในเรื่องหัวนมในช่วงตั้งครรภ์ อาจทำให้ผู้เป็นแม่รู้สึกว่าเต้านมของเธอมีปัญหา อันนำไปสู่ความล้มเหลวในการให้นมแม่ได้ 
และ/หรือใช้ปทุมแก้ว (พลาสติกแข็งสองชั้นทำเป็นรูปกลมพอดีกับเต้านม มีรูตรงกลาง ใช้ครอบลงบนเต้านม ให้หัวนมอยู่ตรงกลางรูของฐานปทุมแก้ว หัวนมจะยื่นขึ้นมา ใช้สวมใส่ก่อนสวมเสื้อชั้นใน) ทว่าผลการศึกษาเปรียบเทียบระหว่างกลุ่มที่ทำแบบนี้กับอีกกลุ่มที่ไม่ได้ทำอะไรเลย พบว่า กลุ่มแรกกลับประสบความสำเร็จในการให้นมแม่น้อยกว่ากลุ่มหลัง บรรดาผู้เชี่ยวชาญส่วนใหญ่จึงไม่แนะนำให้หญิงตั้งครรภ์ฝึกปฏิบัติเช่นนี้อีก พวกเขาเชื่อว่าการให้ความสนใจในเรื่องหัวนมในช่วงตั้งครรภ์ อาจทำให้ผู้เป็นแม่รู้สึกว่าเต้านมของเธอมีปัญหา อันนำไปสู่ความล้มเหลวในการให้นมแม่ได้ 

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
30 ส.ค. 59  11.48 น.
คำตอบ # 1
น่าเห็นใจค่ะ ต้องจับดึงค่ะ แต่ก็ต้องใช้เวลานานค่ะ กว่าจะเห็นผล
ยวงพร กล่อมเอี่ยม
28 ส.ค. 59  05.46 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display