Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
หัดลูกดูดขวดมาเกือบเดือนยังไม่สำเร็จเลย
ลูกชาย 4 เดือน แม่จะต้องไปทำงานแล้ว หัดดูดขวดมาเกือบเดือนยังไม่สำเร็จเลย ทำไงดี
พิญรัตน์ ใหม่แก้ว
22 ส.ค. 59  20.56 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
มึวิธีค่ะได้ผลภายในถ้าอย่างช้า10วันค่ะ เริ่มต้นทึ่นมมื้อกลางว้นค่ะ เปลึ่ยนเป็นนมขวดใหัลูกดูด ตอนลูกหิวนะค่ะ วันแรกลูกไม่ยอม พรุ่งนี้ค่อยลองใหม่ค่ะเวลาเดิมทำแบบนี้3วัน พอวันทึ่4เพิ่มเป็น2มื้อนมติดต่อกัน3วันเป็น6วันแล้วนะค่ะภายใน6วันนี่ลูกจะยอมดูดแล้วนะค่ะแต่คุณแม่ต้องใจแข็งค่ะลูกร้องก็ต้องให้ดูดจากขวดต่อค่ะ พอวันทึ่7เพิ่มมั้อนมจากขวดเป็น3มั้อติดต่อกันค่ะเหมือนเดิมค่ะ ถึงตอนนี้คิดว่าลูกยอมดูดแล้วค่ะ มัอกลางคืนยังคงเป็นนมแม่อยู่นะค่ะ สัก10วันโดยประมาณลูกจะยอมดูดนมจากขวดไปเองค่ะเพราะหิว ทีนี้ไม่ว่าจะเป็นจากขวดหรือนมแม่ลูกจะดูดหมด แล้วคุณแม่ค่อยๆออกนมแม่ค่ะ นมแม่ก็จะค่อยๆผลิตน้ำนมน้อยลงไปเอง ไม่เกิน1เดือนถ้าจะออกนมแม่ก็ออกเลยค่ะรึจะยังคงมื้อกลางคืนเป็นนมแม่อยู่ก็ได้ค่ะ ลองดูนะค่ะทำสำเร็จมาแล้วค่ะลูกสองคนค่ะ 
ประภัสสร คุ้มปรุ
24 ม.ค. 61  22.21 น.
คำตอบ # 3
ลูก7 เดือนยังไม่ยอมกินนม  ฝึกหลายวีแล้วก็ไม่สำเร็จ ซื้อหัวนมทุกยี่ห้อ ก็ไม่ยอมดูด ร้องบ้านแตก
วิภากรณ์ จิตรมานะศักดิ์
15 ม.ค. 61  20.44 น.
คำตอบ # 2
ช่วงแรกๆก็ใช้ไซริงช่วยสลับกับขวดนะคะ แล้วค่อยๆปรับเป็นขวดล้วน 
สุภาภรณ์ แก้วมุขทอง
27 ส.ค. 59  23.11 น.
คำตอบ # 1

เมื่อคุณพิญรัตน์ต้องกลับไปทำงาน  ก็จำเป็นต้องให้ลูกกิน นมแม่ ด้วยวิธีอื่แทน  การให้นมแม่ ที่ปั๊มออกมาจากขวดเป็นวิธีที่ใช้กันมากที่สุด แต่เมื่อลูกดูดนมแม่มานานจนชินแล้วการฝึกลุกต้องใช้เวลาและความอดทนค่ะ

ควรเลือกจุกนมที่ใกล้เคียงกับหัวนมแม่ ให้คนอื่นป้อน ไม่ต้องกังวลถ้าคุณณแม่ไม่ได้อยู่กับลูกน้อยจริงๆ กลไกลความหิวก็จะยอมให้เด็กยอมทานนมจากขวดได้

ในกรณีของคุณพิญรัตน์แม้นจะยากเพราะให้ลูกทานนมจากเต้าถึง 4 เดือน แต่ถ้าทำทุกอย่างแล้ว ลูกไม่ดูดจากขวดก็ใช้การตักป้อน หรือไซริ้งป้อนแทน คุณพิญรัตน์ได้ไม่ต้องเสียเวลามาฝึกการเลิกการดูดนมจากขวดนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
23 ส.ค. 59  13.01 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display