Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี
ลูกดูดนมชอบทำท่าจะอาเจียน
สวัสดีคะ วันนี้มีปัญหาจนเครียดเลยค่ะ คือน้องเค้าไม่เอาเต้า พอให้เค้าดูดกระตุ้น เมื่อหัวนมผ่านปากเข้าไปเค้าก้อทำท่าอ้าปากแบบจะอาเจียนจนตอนนี้ไม่มีน้ำนมแล้วคะ ปั๊มไม่ออก อยากทราบว่าเกิดจากอะไรและแก้ปัญหาได้ยังไงบ้างคะ
ถวัลย์ ขาวสุวรรณ
19 ส.ค. 59  20.04 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
พยายามเสนอเต้าให้ลูกดูด ถ้าลูกไม่ยอม ให้หยุดและลองทำใหม่ทีหลัง และลองทำเมื่อลูกกำลังจะนอนหรือเมื่อง่วงมากๆ อย่าหงุดหงิด หัวเสีย หรือเอาแต่กังวลใจ และอย่าถอดใจง่ายๆ...อย่าลืมว่าลูกรอน้ำนมและความช่วยเหลือจากคุณอยู่ 
วรรณดี อมรศักดิ์
22 ม.ค. 61  20.28 น.
คำตอบ # 3
ลองปั้มนมใส่ขวดให้ลูกทานดูค่ะ ถ้าเกิดน้องไม่ยอมเข้าเต้า เราเองก็ให้ลูกทานนมแม่จากขวดนมเพราะเราต้องไปทำงานค่ะ 
ปัทมาวดี ศรีเผด็จ
14 ม.ค. 61  20.42 น.
คำตอบ # 2
เขาคงไม่ชินกับการดูดนมจากเต้านะค่ะ คงติดนมขวดไปแล้ว
อันธิฌา อินทจักร
29 ส.ค. 59  18.14 น.
คำตอบ # 1

การทีลูกดูดนมแล้วจะอาเจียน อาจจะเกิดจากการที่หัวนมใหญ่เกินไป หรือน้ำนมไหลแรง ถ้าลูกไม่ดูดนานๆก็จะทำให้น้ำนมไม่ไหลไม่ส่งผลดีกับการเลี้ยงลูกด้วยน้ำนมแม่เลยค่ะ

คุณถวัลย์พยายามให้ลูกดูดกระตุ้นโดยพยายามให้ลูกงับหัวนมให้ลึกถึงลานนมเพื่อดูดกระตุ้น ถ่้าทำไม่ได้ควรปรึกษาเพิ่มเติมกับคลีนิคนมแม่ตามโรงพยาบาลใหญ่ๆ เพื่อให้ทางคลีนิคช่วยสอนและดูแลแนะนำการให้นมที่ถูกต้อง นอกจากนี้ถ้าหัวนมใหญ่หรือยาวไปทางคลีนิคจะได้ตรวจและให้คำแนะนำที่เหมาะสมในการแกัไขนะคะ

อย่างไรถ้าตอนนี้ยังไม่มีสะดวกไปที่คลีนิคควรบีบตรงลานนมเป็นจังหวะไปรอบๆให้เหมือนจังหวะลูกดูดนม และควรปั้มนมทุก 3 ชั่วโมงใส่ขวดให้ลูกทานนมก่อน เพื่อกระตุ้นให้มีการผลิตน้ำนมสำหรับลูกน้อย ขอเป็นกำลังใจในการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ให้นานที่สุดนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
22 ส.ค. 59  13.44 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display