Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี
ลูก 6 เดือนจะเริ่มทานข้าวปริมาณเท่าไร
ตอนนี้น้องจะ 6 เดือนแล้วค่ะ และยังทานแม่อย่างเดียวอยากหาข้อมูลที่จะให้น้องทานข้าวทานอาหารค่ะว่าจะต้องทานวันละกี่มื้อ ปริมาณในการทานต่อมื้อ ทานไรดีค่ะ ข้าวบด กล้วยบด?? ช่วยตอบกันด้วยนะคะคุณแม่
ญาณิศา เต่าทอง
17 ส.ค. 59  21.02 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
ให้น้องทานมื้อไหนก็ได้คะที่เราสะดวก มือกลางวันก็โอนะคะ จะได้ไม่ลำบากคุณแม่ต้องตื่นเช้ามาทำ เด็ก6เดือนเริ่มเปลี่ยนเป็นเด็กโตแล้วนะคะ ต้องการโปรตีนมากขึ้น ก็ให้ทานอาหารแทนมื้อนมไปเลยนะคะ ทานหมู ทานปลา (แต่ให้ทานไปที่ละอย่างนะคะ เพื่อกันลูกแพ้ ถ้าน้องแพ้ จะได้รู้ทัน สัก1อามทิตย์ค่อยเปลี่ยน) ทานเริ่มต้น1ช้อนชาในมื้อแรก แล้วก็เพิ่มขึ้นเรื่อยตามความต้องการของน้อง ลุกเราทานเยอะมากกกกกกกก เคยถามหมอว่าลูกเราทานเยอะไปป่าวเพราะกลัวลูกเป็นโรคอ้วน แต่คุณหมอเราบอกว่าอาหารที่เข้าไปในร่างกายน้องมันก็ไปที่สมองน้อง ทำให้น้องฉลาดขึ้น เราก็เลยสบายใจ ก็เลยเลือกให้เค้าทานแต่ของทีประโยชน์ เน้นผัก เน้นปลา ไข่ทุกวัน วันละฟอง ลองทำดูนะคะ 
จุรี ช่วยขำ
24 ม.ค. 61  22.25 น.
คำตอบ # 3
ปกติตอนเริ่ม จะเริ่มมื้อเช้า หลังนมค่ะ ประมาณ หนึ่ง ถึง สอง ช้อนโต๊ะ พวกน้ำซุป หรือไม่ก็ผัก ผลไม้บดค่ะ แต่ตอนเริ่มแรก ๆ จะยังไม่ให้เนื้อสัตว์ค่ะ แต่น้ำซุปเป็นน้ำต้มกระดูก อะไรแบบนี้ค่ะ 
ประกุลศรี แซ่ภู่
14 ม.ค. 61  20.36 น.
คำตอบ # 2
เริ่มแรกเลย แค่ 1 ช้อนที่เรากินนะคะ เริ่มปริมาณน้อนๆก่อนเพื่อปรับระบบย่อย สัก 1 อาทิตย์ค่อยๆเพิ่มปริมาณ ควรเพิ่มทีละนิดนะคะ อย่าเพิ่มเยอะ 
วันทนา นมาภรณ์
28 ส.ค. 59  06.02 น.
คำตอบ # 1

ลูกน้อยวัย 6 เดือนเริ่มอาหารตามวัยควรเริ่มจากข้าวบดละเอียด เริ่มทีละน้อยก่อนแล้วค่อยเพิ่มปริมาณ ทานได้ประมาณ 3 ช้อนทานข้าว แล้วค่อยเริ่มไข่แดง ครื่งฟอง หรือเริ่มอาหารอื่นๆเช่น เนื้อหมูบด ตับบด หรือผักบด 

สำหรับกล้วยควรเริ่มหลังจากเด็กทานอาหารตามวัยอื่นได้ดี เพราะมีรสหวานถ้าเริ่มก่อนอาจจะทำให้เด็ไม่ยอมทานอาหารอื่น

มีข้อแนะนำว่าเวลาเรื่มอาหารใหม่ๆให้ลูกควรเริ่มทีละอย่าง ควรเว้นระยะเพื่อดูการแพ้ของเด็กด้วยนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
19 ส.ค. 59  11.51 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display