Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
เตรียมของใช้สำหรับเด็กแรกเกิดมีอะไรบ้างค่ะ
คุณย่าคุณยายเขาไม่ให้เตรียมของก่อนคลอดนะค่ะ เลยมาแอบโพสที่เว็บนี้นะค่ะ ว่าต้องเตรียมของใช้สำหรับเด็กแรกเกิดมีอะไรบ้างค่ะ
ณัฐภัคนันท์ ธนาศิริเผ่าวิภู
28 ก.ค. 59  20.21 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
ของเราเตรียมตั้งแต่ท้อง 7 เดือนคะ ที่บ้านเราบอกไม่เปนไร โดยส่วนตัวมันพ้นระยะอันตรายแล้วเตรียมได้แล้วคะ ถ้าถึงวันแล้วไม่มีอะไรเลยจะลำบากคะผ้าอ้อม ของเราซื้อผ้ามาตัดเองคะได้ผืนใหญ่กว่าท้องตลาดจะพันตัวเด็กก็ง่ายคะของเราไม่เน้นยี่ห้อคะเพราะมันแพง เราซื้อตามตลาดนัดก็ใช้ได้แล้วคะ เด็กโตไวคะต้องซื้อบ่อยๆ
อมรมาศ จิตคาม
21 มี.ค. 61  07.08 น.
คำตอบ # 3
เราไม่ได้เตรียมอะไรเลยค่ะ ที่บ้านแฟนถือว่าไม่ให้ซื้อก่อน
เกษสุดา วิวัฒนานุกูล
17 มี.ค. 61  19.22 น.
คำตอบ # 2
ใกล้คลอดแล้วเหมือนกันค่ะ เตรียมตัวไม่ถูกเลย ลูกคนแรกด้วย
เจริญพร พิทักษ์วรรัตน์
1 ส.ค. 59  06.24 น.
คำตอบ # 1
เตรียมของใช้คุณแม่สำหรับวันไปคลอดลูก ในวันที่จะไปคลอดคุณแม่ควรเตรียมของใช้เอาไว้ให้พร้อมอย่างน้อย 2 สัปดาห์ก่อนถึงวันกำหนดคลอด เพราะหากมีอาการเจ็บครรภ์จะได้คว้ากระเป๋าพร้อมไปโรงพยาบาลทันที เมื่อถึงโรงพยาบาลจะได้ไม่ฉุกละหุกมาก ซึ่งของใช้ที่ควรนำไปโรงพยาบาลในคลอดก็มีดังนี้ครับ
สมุดบันทึกการฝากครรภ์ เป็นสิ่งสำคัญอันดับหนึ่ง ในกรณีที่หมอหรือพยาบาลให้คุณแม่เก็บไว้เองก็ต้องเอาไปด้วยครับ เพราะข้อมูลทุกอย่างตอนฝากครรภ์จะอยู่ในนั้น ห้ามลืมเป็นอันขาด
เอกสารต่าง ๆ เช่น บัตรประจำตัวผู้ป่วย, บัตรประกันสุขภาพ, บัตรทอง, ทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนทั้งของคุณแม่และคุณพ่อ (เพราะบางโรงพยาบาลจะมีบริการทำสูติบัตรให้พร้อมครับ), บันทึกการตั้งครรภ์หรือสมุดบันทึกพัฒนาการลูกน้อย ฯลฯ ก็ให้นำมาด้วยครับ (ให้ถ่ายเอกสารบัตรประชาชนของคุณพ่อ-คุณแม่ และบัตรทองมาด้วย)
แปรงสีฟันและยาสีฟัน เมื่อเกิดอาการคลื่นไส้อาเจียน ถ้าได้แปรงฟันอาจช่วยให้คุณแม่รู้สึกดีขึ้นได้
กระเป๋าใบเล็กสำหรับใส่ของใช้ในห้องน้ำหรือของใช้กระจุกกระจิก เช่น สบู่หรือเจลอาบน้ำ, แชมพูสระผม, โฟมล้างหน้า, ครีมทาตัว, กระจก, แปรงผม, หวีสับ ที่หนีบผม ที่ผูกผม หรือที่คาดผม (สำหรับคุณแม่ผมยาว), เครื่องสำอาง (เช่น แป้ง ลิปสติก ฯลฯ เพื่อให้คุณแม่ดูดียามต้อนรับญาติหรือเพื่อนที่มาเยี่ยมแดงความยินดี) ฯลฯ
ลิปสติกชนิดมัน (ลิปมัน) คุณแม่อาจเตรียมลิปสติกทากันปากแห้งติดตัวไปด้วย เพราะต้องหายใจทางปากช่วยขณะเบ่ง ซึ่งอาจทำให้ปากแห้งได้
ผ้าขนหนูสำหรับเช็ดตัว 1 ผืน (บางโรงพยาบาลมีให้อยู่แล้วครับ)
รองเท้าแบบไม่มีส้นหรือรองเท้าแตะ เอาใช้ไว้สำหรับเดินไปมาทั้งในห้องและนอกห้อง และใช้สำหรับใส่กลับบ้านเตรียมของใช้คุณแม่สำหรับวันไปคลอดลูก ในวันที่จะไปคลอดคุณแม่ควรเตรียมของใช้เอาไว้ให้พร้อมอย่างน้อย 2 สัปดาห์ก่อนถึงวันกำหนดคลอด เพราะหากมีอาการเจ็บครรภ์จะได้คว้ากระเป๋าพร้อมไปโรงพยาบาลทันที เมื่อถึงโรงพยาบาลจะได้ไม่ฉุกละหุกมาก ซึ่งของใช้ที่ควรนำไปโรงพยาบาลในคลอดก็มีดังนี้ครับ
สมุดบันทึกการฝากครรภ์ เป็นสิ่งสำคัญอันดับหนึ่ง ในกรณีที่หมอหรือพยาบาลให้คุณแม่เก็บไว้เองก็ต้องเอาไปด้วยครับ เพราะข้อมูลทุกอย่างตอนฝากครรภ์จะอยู่ในนั้น ห้ามลืมเป็นอันขาด
เอกสารต่าง ๆ เช่น บัตรประจำตัวผู้ป่วย, บัตรประกันสุขภาพ, บัตรทอง, ทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนทั้งของคุณแม่และคุณพ่อ (เพราะบางโรงพยาบาลจะมีบริการทำสูติบัตรให้พร้อมครับ), บันทึกการตั้งครรภ์หรือสมุดบันทึกพัฒนาการลูกน้อย ฯลฯ ก็ให้นำมาด้วยครับ (ให้ถ่ายเอกสารบัตรประชาชนของคุณพ่อ-คุณแม่ และบัตรทองมาด้วย)
แปรงสีฟันและยาสีฟัน เมื่อเกิดอาการคลื่นไส้อาเจียน ถ้าได้แปรงฟันอาจช่วยให้คุณแม่รู้สึกดีขึ้นได้
กระเป๋าใบเล็กสำหรับใส่ของใช้ในห้องน้ำหรือของใช้กระจุกกระจิก เช่น สบู่หรือเจลอาบน้ำ, แชมพูสระผม, โฟมล้างหน้า, ครีมทาตัว, กระจก, แปรงผม, หวีสับ ที่หนีบผม ที่ผูกผม หรือที่คาดผม (สำหรับคุณแม่ผมยาว), เครื่องสำอาง (เช่น แป้ง ลิปสติก ฯลฯ เพื่อให้คุณแม่ดูดียามต้อนรับญาติหรือเพื่อนที่มาเยี่ยมแดงความยินดี) ฯลฯ
ลิปสติกชนิดมัน (ลิปมัน) คุณแม่อาจเตรียมลิปสติกทากันปากแห้งติดตัวไปด้วย เพราะต้องหายใจทางปากช่วยขณะเบ่ง ซึ่งอาจทำให้ปากแห้งได้
ผ้าขนหนูสำหรับเช็ดตัว 1 ผืน (บางโรงพยาบาลมีให้อยู่แล้วครับ)
รองเท้าแบบไม่มีส้นหรือรองเท้าแตะ เอาใช้ไว้สำหรับเดินไปมาทั้งในห้องและนอกห้อง และใช้สำหรับใส่กลับบ้าน
สิ่งของที่ต้องเตรียมสำหรับลูกน้อย

สมุดบันทึกการฝากครรภ์ เป็นสิ่งสำคัญอันดับหนึ่ง ในกรณีที่หมอหรือพยาบาลให้คุณแม่เก็บไว้เองก็ต้องเอาไปด้วยค่ะ
บัตรประจำตัวผู้ป่วย,
ทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนทั้งของคุณแม่และคุณพ่อ (เพราะบางโรงพยาบาลจะมีบริการทำสูติบัตรให้)

สำหรับของใช้ของเด็ก ผ้าห่อตัว เสื้อผ้า 
ผ้าอ้อมที่ซักแล้วหรือผ้าอ้อมสำเร็จรูป 1 โหล
สำลีเช็ดก้นน้อง ทิชชูเปียก ทิชชู
แชมพูอาบน้ำ ยาสระผมสำหรับทารก
ผ้าเช็ดตัว สำหรับใช้เช็ดตัวลูกหลังอาบน้ำ
ฟองน้ำธรรมชาติ 100% เผื่อไว้ใช้สำหรับอาบน้ำทารกแรกเกิด
เสื้อเด็กอ่อน ถุงมือ หมวกและถุงเท้าเตรียมไว้พอใช้อาจจะ3-4ชุด เพราะหลังคลอดจะมีของเยี่ยมจากเพื่อนมาเพิ่มและถ้าไม่พอมาซื้อทีหลังนะคะ

การเตรียมของให้ทารกถ้าทราบเพศอาจจะช่วยให้ตัดสินใจในการซื้อเตรียมไว้ได้ง่ายขึ้นนะคะ
วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
29 ก.ค. 59  15.26 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display