Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
ทำไมลูกดื่มนมผง มีผื่นขึ้นบนใบหน้า
ห้ลูกดื่มนมผง มีผื่นขึ้นบนใบหน้า แขน และ ขา ใช่อาการแพ้นมวัวรึป่าวค่ะ เป็นทุกครั้งที่ให้ดื่ม 
จารุณี สุริยคำ
28 ก.ค. 59  20.06 น.
6 คำตอบ
คำตอบ # 6
ดื่มน้ำอุ่น น้ำขิง กินอาหารธาตุร้อนแบบผัดขิง ต้มกะเพาะหมูพริกไทยดำ ส่วนผัก ผลไม้ให้งดแบบที่มีธาตุเย็นเช่นแตงกวา แตงโม ฟักอีกอย่าง ร่างกายจะปรับตัวให้มีน้ำนมพอกับที่ลูกจะกินอิ่มพอดี แม้ดูน้ำนมจะน้อยแต่ลูกกินอิ่มนอนหลับก็ถือว่าเพียงพอแล้วค่ะ ถ้าจะให้น้ำนมเยอะเพื่อเก็บสต๊อคก็ต้องปั๊มเพิ่ม การให้นมลูกและปั๊มนมต้องทำให้เป็นเวลานะคะ น้ำนมจะสม่ำเสมอ 
เย็นตา มิตรรุ่งวารีทิพย์
21 มี.ค. 61  07.03 น.
คำตอบ # 5
เป็นคล้ายๆลูกเราเลยค่ะ แต่ตอนนี้หายแล้วหมอบอกว่าเป็นภูมิแพ้ชนิดหนึ่งที่แสดงออกทางผิวหนัง เรียกว่า เอโทปิค เกิดจากกรรมพันธุ์ของพ่อกับแม่ที่เป็นภูมิแพ้จะมีผดผื่นแดงๆบางครั้งแตกเป็นคล้ายๆหัวหนองขึ้นเป็นปื้นๆเลยอ่ะค่ะหมอให้ยามาทาไม่เกินชั่วโมงหายเลย แต่ต้องใช้ครีมอาบน้ำและโลชั่นสำหรับผิวแพ้ง่ายนะคะ ชุปตัวต่อด้วยออยลาทัม ตอนนี้น้องผิวใสหายขาดเลยค่ะลองเซิร์ทหาข้อมูลดูนะคะว่าลูกของคุณเข้าข่ายโรคนี้มั้ย จะได้หาทางแก้ไขถูกค่ะ 
เย็นตา มิตรรุ่งวารีทิพย์
21 มี.ค. 61  07.02 น.
คำตอบ # 4
ต้องดูที่เด็กด้วย นอกจากทานอาหารแล้ว เด็กยังต้องทานเก่งด้วย ถ้าเด็กไม่ยอมดูดนมเลย ต้องคอยกระตุ้นให้ดูดนมค่ะ  น้ำนมจะมีมากเอง 
อัมรา วงศ์ชัยวัฒน์
17 มี.ค. 61  19.16 น.
คำตอบ # 3
ลักษณะเหมือนลูกเราเลย ลูกเราเป็นผื่นฮอร์โมน เป็นเต็มเลย พอเดือนที่5ก็หายหมด ลองสังเกตดูว่าเขาคัน หงุดหงิดหรือเปล่าคะ 
อัมรา วงศ์ชัยวัฒน์
17 มี.ค. 61  19.15 น.
คำตอบ # 2
คงแพ้ค่ะ แนะนำลองให้เปลี่ยนนมยี่ห้ออื่นๆ เลยค่ะ
นัฎภร ดีมาก
1 ส.ค. 59  06.27 น.
คำตอบ # 1

ลูกกินนมวัวผงแล้วมีผื่นที่ใบหน้า แขน และขา ขึ้นทุกครั้งสนับสนุนว่าน่าจะแพ้อาหารที่กินได้แก่โปรตีนนมวัว

ควรหลีกเลี่ยงแต่ถ้าจำเป็นอาจต้องเลือกนมสูตรสำหรับทารกแพ้โปรตีนนมวัว ควรปรึกษากุมารแพทย์เพิ่มเติมนะคะ

ศาตราจารย์ วันดี วราวิทย์
29 ก.ค. 59  13.59 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display