Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
ท้อง5เดือนน้ำหนักขึ้น12กิโลผิดปกติมั้ย
เราท้อง5เดือน น้ำหนักเราขึ้นตั้ง12 โล ผิดปกติหรือเปล่าค่ะ ก่อนท้องน้ำหนัก52 โล พอท้องได้5เดือนมาชั่งน้ำหนัก 64 โล มันขึ้นเยอะมากใครมีคำแนะนำช่วยบอกหน่อยค่ะ
สุภาพร คงพันธ์
19 มิ.ย. 59  19.27 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4

ของเราช่วงไตรมาส2 ขึ้นมาแค่ 5-6 กิโลเองค่ะ พวกช่วงแรกๆ แพ้ท้องหนักมาก ทานอะไรไม่ได้เลยค่ะ ของคุณแม่เจ้าของกระทู้ขึ้นเยอะมาก แล้วไปหาคุณหมอ ท่านว่าอย่างไรบ้างค่ะ ถ้าตรวจร่างกายแล้วไม่พบสิ่งปกติไม่ต้องกังวลค่ะ เพียงแต่คุณแม่ลองปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการทานใหม่ก็ได้ค่ะ ลดแป้งกับน้ำตาลลง เน้นอาหารพวกเนื้อปลาแท่น ย่อยง่ายไม่เกิดแก๊ซในกระเพาะด้วยค่ะ มือว่างๆ ทานผลไม้แทน ระดับน้ำตาลในเลือดจะได้ดีค่ะ เพราะอ้วนไปก็เสี่ยงกับเบาหวานอีก แถมลำบากช่วงตอนคลอด บำรุงแต่อาหารที่มีประโยชน์ ผัก ผลไม้ แคลเซียม จะได้คลอดง่ายๆ ลูกจะได้แข็งแรง แล้วคุณแม่จะได้ไม่ต้องมาหนักใจ ช่วงรีดน้ำหนักหลังคลอดด้วยนะคะ ลองปรับวิธีการกินของตัวเองดูนะคะ

tisa tipattakul
22 ก.ค. 59  12.25 น.
คำตอบ # 3

เราก็เหมือนกันค่ะ เพิ่งจะเข้าเดือนที่5 น้ำหนักขึ้นมา10กว่าโล ข้ึนเยอะมากกกกก T T

Alisa Pinta
5 ก.ค. 59  12.56 น.
คำตอบ # 2
ตอนนี้ท้อง 2 คะ จะครบ 6 เดือนแล้วขึ้นมา 7 โล ท้องนี้นน.ขึ้นไม่เยอะ
เกษสุดา วิวัฒนานุกูล
30 มิ.ย. 59  13.14 น.
คำตอบ # 1

คุณสุภาาพร น้ำหนักก่อนตั้งครรภ์ 52 ถ้ารูปร่างสมส่วนน้ำหนักควรขึ้นตลอดการตั้งครรภ์ประมาณ11.5 -16 กก. ตอนนี้ ตั้งครรภ์ประมาณ 5 เดือนน้ำหนักขึ้นมา 12 กก. ถือว่าขึ้นเร็วกว่าปกติ ควรดูแลสุขภาพด้วยการรับประทานอาหารหลากหลาย หลีกเลี่ยงอาหารที่ปรุงด้วยการทอดหรือผัด รับประทานผักผลไม้ทุกมื้อ ควรออกกำลังกายที่ไม่รุนแรง ไม่หักโหม ไม่ก่อให้เกิดอันตราย โดยควรออกกำลังกายวันละประมาณ 30 นาที และประมาณ 3-5 วันต่อสัปดาห์ ตัวอย่างของการออกกำลังกายที่ทำได้ เช่น การเดินเร็ว ๆ การเหยียดแขนขา การบิด ก้มตัว เป็นต้น

อย่างไรคุณสุภาพรสามารถปรึกษาคุณหมอเพิ่มเติมเรื่องน้ำหนักตัวที่ขึ้น กับสูติแพทย์ที่ฝากครรภ์ตอนพบแพทย์ครั้งต่อไปนะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
21 มิ.ย. 59  15.41 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display