Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
ไม่ชอบทานผักจะมีผลกระทบต่อลูกในครรภ์มากรึป่าวค่ะ
ถ้าคุณแม่ไม่ทานผักจะมีผลกระทบต่อลูกในครรภ์มากรึป่าวค่ะ
ประทุม ศรีสุริยวง
26 พ.ค. 59  20.33 น.
3 คำตอบ
คำตอบ # 3

ก่อนท้องก็ไม่ทานเหมือนกัน ผลไม้กินได้ไม่กี่อย่าง แต่เพื่อลูกเลยต้องทาน แรกก็ถึงกับอาเจียน หมอบอกว่าจะให้ทานวิตามินรวมที่มีธาตุเหล็ก จะยิ่งทำให้ถ่ายแข็งขึ้น คราวนี้เลยเริ่มหันมากินผักช่วย เริ่มกินแบบง่ายๆ สลัดผัก สลัดเข้าโพด มันมีแครอท ถั่วลันเตา พอกินเข้าไปไม่ได้เหม็นเขียวอย่างที่คิด พักหลังๆ จึงเริ่มขยับเป็นผักอื่น เช่นนึ่งปลาใส่ผักกาดขาว ต้มจืดใส่สาหร่าย พยายามกินผักให้เยอะขึ้นค่ะ แล้วก็ทานผลไม้ช่วยเสริไม่ชอบทานผักจะมีผลกระทบต่อลูกในครรภ์มากรึป่าวค่ะมทุกวัน ผลออกมาก็โอดีนะ ถ่ายง่ายมาก จากที่เคยถ่ายสองวันครั้ง เปลี่ยนมาเป็นวันละครั้ง อาหารทานเล่นก็พวกทะเขือเทศราชินีสดจิ้มเกลือ ลองดูนะคะอร่อยมากๆ เสริมๆ แบบที่เราสามารถทานได้เข้าไป ระบบขับถ่ายเราจะได้ดีขึ้น ลูกออกมาจะได้แข็งแรงไม่ขาดสารอาหารนะคะ

Alisa Pinta
10 ส.ค. 59  15.30 น.
คำตอบ # 2

เราก็เป็นเหมือนกัน ไม่ชอบกินผักมาตั้งแต่เด็กแล้ว เพราะรู้สึกเหม็น ขม ไม่ทานสักนิดแม้แต่ผักชี แต่ผลไม้ก็ทานปกติอยู่นะคะ พักหลังๆ โดนสามีดุ กลัวลูกไม่ได้รับสารอาหารที่เพียงพอ คิดว่าทำเพื่อลูก เลยพยายามเอาผักต่างๆ พวกกำหล่ำปรี ผักกาด ผักบุ้ง แครอท มาต้มแบบจับฉ่ายเอาให้เปื่อยจนไม่มีกลิ่นเลย พอกินได้บ้างค่ะ แล้วก็หาวิตามินสำหรับคนท้องมาทาน หาอะไรที่เหมือนไม่ใช่ผักแต่เป็นผัก เอาพอทานได้ค่ะ พวกสาหร่าย ถั่วมากินเสริม การขับถ่ายก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ ปกติเราจะเป็นคนท้องผูก แต่พอลองทานด้วยวิธีแบบนี้ รู้สึกการขับถ่ายดีขึ้นจริงๆ นะคะ คุณแม่ลองฝึกดี ฝืนนิดไม่เป็นไร เพื่อลูกจะได้แข็งแรง ดีกว่ามองเห็นลูกอยู่ในตู้อบนะคะ 

rati kunya
1 ส.ค. 59  14.38 น.
คำตอบ # 1
ควรทานค่ะ เพราะส่งผลดีกับลูกในครรภ์ และทำให้ท้องเราไม่ผูกด้วยนะค่ะ
ประภัสสร แก้ววิรัช
31 พ.ค. 59  07.28 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display