Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
เลือกคลอดแบบไหนดี

ตอนนี้ตั้งท้องได้ 4 เดือน แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยค่ะว่าจะคลอดเองหรือผ่าคลอดดี รู้สึกกังวลมากเลยคะ

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยคะ ว่าควรจะเลือกแบบไหนดี

ขอบคุณมากค่ะ

อุมาพร นานอก
15 ม.ค. 59  12.36 น.
15 คำตอบ
คำตอบ # 15

ถ้าเอาแบบเสร็จเร็วไม่ต้องลุ้น ก็ผ่าคลอดแต่เจ็บนานหน่อยค่ะ แต่ถ้าคลอดเองได้ คลอดเองดีกว่าจริงๆ ค่ะ ปกติแล้วคุณหมอจะเป็นคนตรวจร่างกายเรานะคะว่า เหมาะกับการคลอดแบบไหน ถ้าร่างกายปกติทั้งแม่และลูกคุณหมอจะให้คลอดเองค่ะ คุณหมอจะตรวจดูตำแหน่งว่า เด็กในท้องเป็นอย่างไร กลับหัวหรือไม่กลับหัว ขนาดของเด็กเมื่อเปรียบเทียบกับอุ้มเชิงกรานคุณแม่ สามารถคลอดเองได้หรือไม่ ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ออกกำลังกายเบาๆ ตั้งแต่ท้องอ่อนๆ นะคะ เพื่อให้อุ้มเชิงกรานและสะโพกขยายได้ดี และฝึกหัดลมเบ่ง ถ้าคลอดเองจะได้คลอดง่ายค่ะ สุดท้ายแม้เราจะเลือกคลอดเองได้ แต่อย่างไรก็ต้องดูผลจากคุณหมอนะคะว่า ร่างกายเราและลูกโอเคหรือเปล่า ไม่ใช่จะดันทุรังตามใจเราก็ไม่ได้ อย่างไรช่วงนี้ก็ดูแลสุขภาพตัวเองให้แข็งแรงนะคะ ลูกออกมาจะได้แข็งแรงค่ะ

usana singtong
14 ก.ค. 59  11.38 น.
คำตอบ # 14

ถ้าคลอดเองได้ คลอดเองดีกว่าค่ะ ยิ่งไปฝาก รพ.รัฐ ส่วนใหญ่คุณหมอจะให้คลอดเองอยู่แล้ว เขาจะปล่อยให้เจ็บท้องจนกว่ามดลูกจะเปิด 9 ซม.ล่ะค่ะ อาการปวดก็พอประมาณแบบทนได้ นอกจากช่วงคลอดพีคสุดๆ ไม่เกิน 1 ชั่วโมงหรอกค่ะ ปวดแบบลมเบ่งจะมา แค่อึดใจเดียวลูกก็คลอดแล้ว ยกเว้นแต่กรณีฉุกเฉินจริงๆ แบบไม่สามารถคลอดได้เอง เช่นเด็กไม่กลับหัว หรือมดลูกไม่ขยาย คุณหมอจะทำการผ่าคลอดให้ ส่วนเราใช้วิธีผ่าคลอด เพราะลูกเราไม่กลับหัว คุณหมอจึงผ่าเข้าห้องผ่าตัด คุณหมอไม่ได้อยากให้ผ่าคลอดตามอำเภอใจนะคะ โดยเฉพาะรพ.รัฐนี่ เพราะเขาต้องใช้ทีมแพทย์เยอะ และต้องการงานอย่างรวดเร็ว ตอนเราคลอดลูก ตอนผ่าไม่เจ็บหรอกค่ะ เพราะบล๊อกหลัง แต่จะเจ็บหลังผ่า ช่วงระหว่างที่ผ่าท่อนล้างจะไร้ความรู้สึกเลย เพราะโดนบล๊อกหลังไว้จะได้ยินเสียงคุณหมอและพยายบาล ส่งสัญญาณ คนไหนทำอะไรกันอย่างไรแบบรวดเร็วมาก คือมันต้องแม่น ต้องเป๊ะ แปล๊บเดียวลูกออกมาเร็ว ยังมึน ๆงง ๆ อยู่กับฤทธิ์ยาอยู่เลยค่ะ แต่หลังจากหมดฤทธิ์ยา สุดจะบรรยาย เจ็บมาก เจ็บโครตๆ ไหนจะมดลูก ที่ดิ้นไปมา ไหนจะแผลผ่าตัด เอาเป็นว่าถ้าคลอดได้คลอดเองเถอะค่ะ

รัศนา ทัมมา
11 ก.ค. 59  13.00 น.
คำตอบ # 13

คลอดเองอย่างไรก็ดีกว่าผ่าคลอดอยู่แล้วค่ะ คือดีทั้งกับแม่และลูกเลย เราใช้วิธีคลอดแบบธรรมชาติ

เพราะปากมดลูกเปิด 2 ซม. พออีก  2วัน น้ำเดินแล้วค่ะ ตกใจไปหาคุณหมอ คุณหมอก็ให้นอนรอเลย พอไม่กี่ชั่วโมง อาการปวดคลอดก็มาแล้วค่ะ คิดเสียว่าเจ็บคลอดเพียงวันเดียว แล้วก็ได้เห็นหน้าลูกแล้วค่ะ แผลฝีเย็บหายเร็วด้วยไม่เกิน  1 สัปดาห์เดินเหิน ได้ปกติ เลี้ยงลูกเองได้สบายเลยค่ะ ปอดลูกก็แข็งแรงด้วยค่ะเพราะช่วงที่ช่องคลอดบีบรัดออกลูก ทำให้รีดน้ำเมือก น้ำคล้ำออกหมด ลูกหายใจสะดวกขึ้นค่ะ แต่ถ้าผ่าคลอด กว่าแผลจะหายคงเจ็บกันเป็นเดือน แถมระบบการหายใจลูกอาจไม่ดีเท่าวิธีธรรมชาตินะคะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่สู้ๆ นะคะ ถ้าคลอดเองได้ คลอดเองดีกว่าค่ะ

Sitapat Leelawat
6 ก.ค. 59  16.01 น.
คำตอบ # 12

ถ้าเลือกได้ เลือกคลอดธรรมชาติ ดีสุดค่ะ

วรรณธิมา ทองคด
9 มี.ค. 59  12.04 น.
คำตอบ # 11

ถ้าเลือกได้ เลือกคลอดธรรมชาติ ดีสุดค่ะ

9 มี.ค. 59  11.53 น.
คำตอบ # 10

คำตอบ # 9

คำตอบ # 8

คำตอบ # 7

คำตอบ # 6

9 มี.ค. 59  11.52 น.
คำตอบ # 5

คำตอบ # 4

คำตอบ # 3

ขอบคุณมากค่ะ

อุมาพร นานอก
23 ก.พ. 59  10.52 น.
คำตอบ # 2
คลอดธรรมชาติ ดีที่สุดค่ะ 
รัตติการณ์ ฮายีสาอะ
15 ก.พ. 59  20.16 น.
คำตอบ # 1

คลอดเอง น่าจะดีทั้งกับแม่และลูกที่สุดค่ะ แต่ก็อยู่ที่ตัวคุณแม่ด้วยนะคะ

rati kunya
12 ก.พ. 59  14.53 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display