Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
ตั้งท้องอยู่ เราควรนอนท่าไหนดี
ตั้งท้องอยู่ เราควรนอนท่าไหนดี จึงจะมีผลดีกับลูกในท้อง
อรัญญา จันทดี
14 ม.ค. 59  08.21 น.
9 คำตอบ
คำตอบ # 9

เราโชคดีหน่อย ปกติเป็นคนชอบนอนตะแคงซ้ายกอดหมอนข้างอยู่แล้ว พอท้องเลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร แต่พอท้องถ้าเมื่อยมากๆ ก็จะเปลี่ยนข้างไปขวาบ้างไม่ได้เจาะจงอะไร แต่ส่วนใหญ่จะใช้หมอนแฟบๆ หนุนท้องไว้อยู่แล้ว ส่วนอีก 1 ใบก็เอาไว้กอด คราวนี้หลับสบายเคยค่ะ พอตกกลางคืนถ้ารู้สึกตัวว่าเมื่อยอีก ก็จะสลับข้างอยู่แบบบนี้ จะลำบากหน่อยแค่ช่วงย้ายหมอน 2 ใบนี่ละคะ สามีก็เอาแต่หลับสบายเลยไม่ได้ช่วยอะไร 555 คุณแม่อย่าคิดมาก เอาเป็นว่า นอนท่าที่เราสบาย ไม่เมื่อย ไม่อึดอัดดีที่สุดค่ะ ถ้ารู้สึกเมื่อยจัดๆ ลองเอาหมอนช่วยพยุงท้องดูนะคะ อย่าจิตตก หรือเครียดก็พอ เพราะความเครียดตะหากจะส่งผลกระทบกับลูกในท้องโดยตรงเลยนะคะ อย่าคิดมาก นอนท่าไหนสบายก็นอนเถอะค่ะ

usana singtong
3 ส.ค. 59  16.02 น.
คำตอบ # 8

เราคนหนึ่งที่นอนไม่ค่อยหลับเหมือนกัน รู้สึกไม่สบายตัว ยิ่งนอนหงาย รู้สึกอึดอัดหายใจไม่ค่อยออกเลยค่ะ พอไปหาหมอ ช่วงหมอนัด  ซาวด์ดู เด็กปกติดี คุณหมอแนะนำเราว่า น้องตัวใหญ่ขึ้นมาก ทำให้ตัวน้องกดทับเส้นเลือดใหญ่ หลังจึงเจ็บๆ ปวดๆแบบนี้  หมอแนะนำให้นอนตะแคงซ้ายค่ะ เพราะมดลูกไม่กดทับเส้นเลือดใหญ่ในช่องท้อง แล้วนอนหลับสบายขึ้นมาก คุณแม่ลองเปลี่ยนท่านอนดูนะคะ พลิกตัวมาทางซ้ายแทน จะได้นอนหลับสบายขึ้นค่ะ ลูกก็รู้สึกสบายไปด้วย พอเมื่อยก็พลิกมาด้านขวาบ้างก็ได้ค่ะ ไม่ได้อันตรายอะไร แต่อย่านอนท่าเดียวนานแค่นั้นเองค่ะ เพราะมันเมื่อยค่ะ

rati kunya
12 ก.ค. 59  11.21 น.
คำตอบ # 7

เราเป็นคนชอบนอนหงายมาก แต่เวลาเดินรู้สึกเจ็บจี๊ด มาที่หลังเลย เหมือนมันถูกทับเส้นอะไรสักอย่าง ยิ่งใกล้ๆคลอดยิ่งต้องระวังเลยค่ะ เรานอนพลิกไปพลิกมาทั้งคืน บางทีนอนตะแคงซ้ายนานๆ ก็ปวดสะโพกข้างซ้าย ต้องขยับเปลี่ยนท่ามาด้านขวาอีกทำอยู่แบบนี้ทั้งคืนเลยค่ะ ตอนนี้เราท้อง 7 เดือนแล้วท้องเริ่มใหญ่ขึ้นมาก เราต้องเอาหมอนมาช่วยหนุนไว้ใต้ท้อง รู้สึกไม่หนักไม่หน่วงทำให้หลับสบายมากขึ้น ไม่ปวดหลัง ปวดเอวด้วยค่ะ บางคืนก็เอาหมอนเล็กๆ ช่วยหนุนไว้ที่หลัง จะได้ไม่ตะแคงสุดตัวเกินไป และเอาหมอนอีกใบหนีบไว้ตรงขา ช่วงหัวเข่าเวลาคะแคงนอน ทำให้ไม่หน่วงมาก หลับสบายดีเอาการปวดหลังก็ลดลงด้วยค่ะ คุณแม่อย่าเครียด อย่าคิดมากเลยค่ะ ผักผ่อนให้พอหลับให้สบายลูกในครรภ์จะได้แข็งแรงนะคะ

Malee Mar
8 ก.ค. 59  10.46 น.
คำตอบ # 6
นอนหงายนอนคว่ำได้ปกติพอหลัง 5 เดือน ต้องนอนตะแคง บางทีก็หงายบ้าง ไม่ได้ลำบากไรมาก
deviwoo nanza
11 ก.พ. 59  21.13 น.
คำตอบ # 5
นอนตามที่คุณแม่นอนแล้วสบายเลยค่ะส่วนใหญ่หมอไม่ห้ามหรอกค่ะ
bethelerk bee
11 ก.พ. 59  20.03 น.
คำตอบ # 4
เรานอนตะแคงทั้งสองด้านเลยคะ เพราะด้านเดียวเดี๋ยวเมื่อย แต่ไม่ค่อยนอนหงาย เพราะมันจะอึดอัดมาก
badragee veecra
10 ก.พ. 59  19.51 น.
คำตอบ # 3
ให้นอนตะแคงซ้าย ฝืนมาก อึดอัดเจ็บซี่โครง นอนหงายก็ไม่ไหว ยิ่งท้องแก่ยิ่งอึดอัด  ก็เลยนอนท่าที่สบายที่สุดคือตะแคงขวา ตอนนี้ลูกก็ปกตินะคะ 
kokotee sujas
9 ก.พ. 59  21.33 น.
คำตอบ # 2
เรานอนตะแคงได้อย่างเดียว นอนหงายไม่ได้เลย หายใจไม่ออก ส่วนมากจะตะแคงขวา เพิ่งไปหาหมอมา ซาวด์ดู เด็กก็ปกติ 
yeunzaza wichchi
9 ก.พ. 59  18.42 น.
คำตอบ # 1
อยากทราบด้วยค่ะ เพราะตอนนี้นอนหลับไม่ค่อยสนิทเลย กลัวว่าจะนอนท่าผิด แล้วมีผลต่อลูกในท้องค่ะ
tisa tipattakul
15 ม.ค. 59  12.17 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display