Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
กินน้ำมะพร้าว ตอนตั้งครรภ์
ตอนนี้ท้องได้ 5 เดือน   แต่เพื่อนคนอื่นๆที่ท้องเขาบอกว่ากินแล้วลูกจะขาวมากๆ และไม่มีไขตอนคลอดออกมาค่ะ จริงหรือเปล่าคะ
อุไรวรรณ เฟื่องฟุ้ง
13 ม.ค. 59  10.34 น.
9 คำตอบ
คำตอบ # 9

เราเคยอ่านเจอในหนังสือ คุณหมอเขียนไว้ว่าผิวขาวผิวสวย เกิดขึ้นจากกรรมพันธุ์จากพ่อแม่เป็นหลัก และช่วงเด็กแรกเกิด ผิวเขาจะสวยอยู่แล้ว แต่คนมักชอบเอาไปโยงเรื่อง กินน้ำมะพร้าวไม่เป็นไข หรือเด็กเกิดมาตัวจะสะอาด ซึ่งมันไม่เกี่ยวกันเลยค่ะ ผิวที่เกิดขึ้นจากตัวเด็ก เรียกว่า vernix caseosa มันเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติอยู่แล้ว และอาจมีน้อยถ้าคลอดก่อนกำหนด ไม่เกี่ยวกับน้ำมะพร้าวเลยค่ะ บางคนก็เชื่อว่ากินน้ำมะพร้าวมดลูกจะบีบตัว เพราะน้ำมะพร้าวจะมีฮอร์โมน estrogen ซึ่งจริงๆไม่เกี่ยวกันเลยค่ะ เพราะช่วงท้องฮอร์โมน estrogen และ progesterone ของคุณแม่จะสูงโครตๆ อยู่แล้ว น้ำมะพร้าวมีกระจึ๋งเดียว ไม่มีผลอะไรเลย ดื่มน้ำเปล่าแทนดีกว่านะคะ ไม่เสี่ยงกับเบาหวาน และความดันโลหิตสูงด้วย

tisa tipattakul
4 ส.ค. 59  18.00 น.
คำตอบ # 8

พี่สาวเรากินแล้วไม่โอเคเลยนะ ก็เชื่อตามคำโบราณนี่ละ กินแล้วลูกจะขาว คราวนี้กินทุกวัน กินเป็นทะลายเลยค่ะ กินแทนน้ำเลยก็ว่าได้ เพราะเขาก็หวังอยากมีลูกผิวขาวสีชมพู พอตรวจก่อนคลอด งานเข้าเลยคราวนี้ ตรวจน้ำตาลไม่ผ่าน แถมความดันในเลือดสูงอีก ตรวจพบว่าครรภ์เป็นพิษ แนะนำดื่มน้ำเปล่าดีกว่านะคะ อยากกินกินตอนไหนก็ได้ ถ้าไม่มีภาวะเสี่ยงต้องห้ามกินนะคะ กินแค่พอหายอยากก็พอ ไม่แนะนำให้กินตามความเชื่อเลยค่ะ เสี่ยงต่อการเป็นโรคเบาหวานมาก

อภิญญา แสงเงิน
20 ก.ค. 59  13.47 น.
คำตอบ # 7

น้ำมะพร้าวมันมีฮอร์โมน ทำให้มดลูกบีบตัวนะคะ ถ้าจะทานแนะนำให้ทานตอนช่วงหลัง 7 เดือนขึ้นไปเพราะท้องอ่อนๆ  เสี่ยงต่ออันตรายมาก และเสี่ยงต่อน้ำตาลในเลือดสูงด้วย ระวังเรื่องเบาหวานด้วยค่ะ ถ้าจะกินแนะนำกินนิดหน่อยก็พอค่ะ ลูกขาวไม่ขาว มันอยู่ที่พันธุกรรมด้วยนะคะ ตัวเราเองไม่เคยทานน้ำมะพร้าวเลยนะคะ ลูกออกมาสามคนก็ขาวใสเหมือนกันหมด

rati kunya
8 ก.ค. 59  10.41 น.
คำตอบ # 6
เราจะกินเดือนที่ 7 คะ แต่กินไม่มาก และให้ระวังเรื่องเบาหวานตอนท้องคะ ถ้าเป็นไม่ควรทานมาก 
deviwoo nanza
11 ก.พ. 59  20.32 น.
คำตอบ # 5
กินช่วงๆ 8 เดือนนี้แหละคะกินอาทิตย์ละ2ลูกลูกออกมาไม่มีไขเลยคะ
bethelerk bee
11 ก.พ. 59  19.56 น.
คำตอบ # 4
3เดือนแรกห้ามกินค่ะ จะทำให้มดลูกบีบตัวค่ะ
badragee veecra
10 ก.พ. 59  19.39 น.
คำตอบ # 3
คนแถวบ้านท้อง  เค้ากินแล้วแท้งลูกเลยค่ะ เห็นหมอบอกว่า ในน้ำมะพร้าวมีสารที่ทำให้มดลูกบีบตัวนะคะ
kokotee sujas
9 ก.พ. 59  21.18 น.
คำตอบ # 2
ทำให้เด็กตัวเกลี้ยงเกลาออกมาขาวกินตามแม่กับยายบอกเด็กออกมาตัวขาวเกลี้ยงดีค่ะ
yeunzaza wichchi
8 ก.พ. 59  20.28 น.
คำตอบ # 1
อยากทราบเหมือนกันค่ะ ว่าจริงมั้ย เห็นรุ่นพี่ก็บอกให้กินค่ะ
usana singtong
13 ม.ค. 59  12.02 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display