Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
นมผงยี่ห้อไหนช่วยบำรุงสมองได้ดีบ้างคะ
ลูกได้ 3 เดือนแล้วคะ ตอนช่วงเดือนแรกเคยบังคับให้เขาดูดนมอยู่ แต่ก็ยอมดูดบ้างไม่ดูดบ้างคะ เราเป็นคนไม่ค่อยมีน้ำนมคะ ดูดเท่าไรก็ไม่มี ตอนนี้ลูกทานแต่นมผสม ถ้าจะบังคับให้ดูดตอนนี้จะทันไหมคะอยากให้ลูกได้กินนมแม่ และนมผงยี่ห้อไหนช่วยบำรุงสมองได้ดีบ้างคะ
พรทิพย์ กลิ่นบัวขาว
23 พ.ค. 61  20.55 น.
2 คำตอบ
คำตอบ # 2
ถ้าน้องไม่ยอมเข้าเต้า ก้ปั้มนมแม่ก้ได้ค่ะ เราก้ปั้มนมแม่จากที่ทำงานใส่กระเป๋าเก็บความเย็น
กรรณิการ์ วาระสินธุ์
27 พ.ค. 61  06.35 น.
คำตอบ # 1
การที่น้องไม่ดูดนมแม่อาจเป็นเพราะนมแม่ไหลน้อย และไม่ต่อเนื่องเหมือนนมที่ปั๊มใส่ขวดนมซึ่งมีให้น้องเพียงพอและต่อเนื่องค่ะ แก้ไขได้ค่ะ หากคุณแม่มีปริมาณน้ำนมที่มากขึ้น เด็กก็จะกลับมาทานนมแม่จากเต้าเองค่ะ เพราะนมจากเต้าดูดง่ายกว่าค่ะ ตอนนี้ยังทันค่ะ หากปฏิบัติตามคำแนะนำดังนี้ 1.ให้นมลูกบ่อยขึ้นและนานขึ้น (ไม่ควรน้อยกว่า 8 ครั้งต่อวัน) ถ้าไม่ได้อยู่กับลูก ก็ควรบีบหรือปั๊มนมออกให้เกลี้ยงเต้าทุก 3 ชั่วโมง กระตุ้นเต้านม โดยใช้ผ้าอุ่นจัดประคบเต้านม 3 - 5 นาที ก่อนให้นม นวดเต้านมและคลึงหัวนมเบาๆ 2.ให้ลูกดูดนมอย่างถูกวิธี ให้ลูกอมหัวนมและลานนมได้ลึกพอ 3.หลีกเลี่ยงการให้น้ำ นมผสม หรือ อาหารเสริมอื่นก่อนอายุ 6 เดือน 4.ทำให้รู้สึกผ่อนคลายขณะให้นมลูกหรือขณะปั๊มนม โดย หายใจลึกๆ คิดว่ามีน้ำนมไหลไปถึงลูก ฟังเพลงหรือเทปที่สอนการผ่อนคลาย 5.กินอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการตามคำแนะนำอาหารสำหรับคุณแม่ที่ให้นมลูก เช่น แกงเลียง ฟักทอง หัวปลี ใบกระเพรา ใบกุ่ยช่าย เม็ดขนุนต้ม มะละกอสุก และขิง รวมไปถึงน้ำขิงด้วยนะคะ 6.ในกรณีที่ลูกดูดนมแล้วหลับก่อนจะอิ่ม ควรกระตุ้นให้ลูกดูดนมต่อ โดยขยับเต้านมและบีบน้ำนมเข้าปากลูกเป็นระยะ จนกว่าลูกจะอิ่มและคายปากออกเอง 7.ในกรณีของการเข้าสู่ระยะการเติบโตแบบรวดเร็ว ควรให้ลูกดูดบ่อย และให้ดูดนานขึ้นในแต่ละครั้ง ภายใน 2-3 วัน น้ำนมก็จะเพิ่มมากขึ้นจนพอสำหรับลูก แนะนำคุณแม่เลี้ยงลูกด้วยนมแม่เต็มที่นะคะ นมแม่ดีที่สุดสำหรับลูก เพราะในน้ำนมแม่มีซินไบโอติก ช่วยเสริมสร้างภูมิต้านทาน และช่วยส่งเสริมพัฒนาการของลูกรัก แต่หากมีความจำเป็นที่ต้องเสริมนมอื่น แนะนำให้คุณแม่ปรึกษาแพทย์ เนื่องจากความต้องการด้านโภชนาการของเด็กแต่ละคนมีความแตกต่างกัน ทั้งนี้เพื่อให้เหมาะสมตามช่วงวัย ภาวะสุขภาพระบบการย่อยการขับถ่าย รวมถึงพฤติกรรมการบริโภค
ปรียาภรณ์ ใจตรง นักโภชนาการ
24 พ.ค. 61  14.57 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display