Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
นมกล่อง
สวัสดีค่ะ คือตอนนี้ลูกได้9 เดือนแล้ว ลูกไม่ยอมเข้าเต้าตั้งแต่เกิด ตอนนี้นมแม่เริ่มหมด ปั๊มไม่ออกแล้วค่ะ ชงนมผงเสริม แต่ลูกไม่ยอมกิน  เปลี่ยนมาหลายยี่ห่อมาก เลยลองเอานมกล่องของโฟร์โมสต์ มาให้กิน ลูกยอมกินค่ะ ปัญหาคือ ลูกอึแข็งและอึยาก อึทุกครั้งร้องไห้ตลอด ใช้เวลาอึนานมาก สงสารลูกค่ะ แต่ลูกจะเป็นคนอึยากตั้งแต่กินนมแม่อย่างเดียว จะอึอาทิตละครั้ง จนตอนนี้ก็อึอาทิตย์ละครั้งค่ะ หนูทำทุกอย่าง ทั้งเอาส้มให้กิน เอานมเปรี้ยวให้กิน เอาผักผสมข้าว ก็ยังอึยากเหมือนเดิม ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือไม่อยากใช้วิธีสวน รึใช้ยาถ่ายค่ะ
พัชรี วิเศษสี
2 ม.ค. 61  17.10 น.
5 คำตอบ
คำตอบ # 5
คงต้องดูการกินของเค้าก่อน กินอาหารให้หลากหลาย งด ขนมขบเคี้ยว เน้นผักผลไม้เยอะถ้าเค้ายังไม่ได้กลัวการอึ ก้อพยายามให้เค้าอึเป็นเวลาถ้าเจ็บก้น เวลานั่งอึเสร็จ  ก้อให้นั่งแช่น้ำอุ่น จะช่วยลดความเจ็บลง ถ้ามีเลือดออก ก้อใช้วาสลีนทาให้อย่าปล่อยให้นานเกินไปเพราะมันจะแข็ง ลำใส้ขยายตัวแล้วจะใช้เวลารักษานานมาก
บัวจันทร์ ดวงจันทร์
24 เม.ย. 61  23.15 น.
คำตอบ # 4
เจ้าตัวเล็ก 6 เดือนแล้ว โชคดีจังถ่ายปกติทุกวัน เข้ามาเก็บข้อมูล เผื่อลูกถ่ายยากจะได้มีวิธีแก้ ค่ะ 
ดวงเดือน ลิมปิชาติ
21 เม.ย. 61  20.08 น.
คำตอบ # 3
เสริมด้วยอาหารที่มีใยอาหารสูง เท่าที่ทำได้นะคะ คุณหมอบอกว่าจะให้เด็กกินผัก ผลไม้ ในปริมาณมากเพื่อให้ได้กากใยอาหารนั้นเป็นไปได้ยากมากคะฉะนั้น เลือกอาหารอย่างฉลาด ให้มีกากใยอาหารให้ลุกมากที่สุดคะ เช่น ข้าวกล้อง น้ำลูกพรุน น้ำนมข้าวกล้องะ ดูฉลากโภชนาการก่อนเลยว่า อาหาร/นมที่ให้ลูกกิน มีใยอาหาร มาก/น้อย ไหม นมวัวจะแทบไม่มีเลยคะ ลองเปลี่ยนให้ทานน้ำนมข้าวกล้องดูจะช่วยได้คะ
ประภัสสร คุ้มปรุ
24 ม.ค. 61  22.21 น.
คำตอบ # 2
ลูกชายก็เป็นค่ะ ดื่มน้ำให้มากขึ้น ช่วยได้จริงๆ 
จรวย ผลความดี
16 ม.ค. 61  20.09 น.
คำตอบ # 1

ลูกคุณพัชรี อายุ 9 เดือนถ่ายยาก อุจจาระแข็ง ให้ลูกทานผักผลไม้เพิ่มขึ้นดีแล้วค่ะ ที่สำคัญควรดื่มน้ำเพิ่มด้วย

ลูกน้อยในวัยนี้ยังไม่พร้อมในการทานนมกล่องพร้อมดื่ม หรือนมเปรี้ยว คุณพัชรีควรดูที่อายุที่ควรบริโภคที่บรรจุภัณฑ์

และเลือกให้ลูกทานให้เหมาะสมกับช่วงวัยค่ะ

ที่สำคัญควรปรึกษาคุณหมอที่ตรวจสุขภาพลูกน้อยในการเลือกใช้นม เพราะเป็นอาหารทดแทนนมแม่ที่สำคัญในการเจริญเติบโตค่ะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
3 ม.ค. 61  08.53 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display