Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ตั้งครรภ์
ท้องแรกค่ะไม่รู้ว่าต้องเริ่มจากอะไรก่อน
ท้องแรกค่ะ ไม่รู้ว่าต้องเริ่มจากอะไรก่อน ต้องทำอะไรบ้าง ดูแลตัวเองยังไง ทานอาหารแบบไหน ขอคำแนะนำด้วยนะคะ 
ขนิษฐา สุขวิเศษ
20 ธ.ค. 60  20.35 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
ไปฝากครรภ์ทันทีนะคะ  ไม่ต้องรอหลายเดือน เพื่อจะได้รับคำแนะนำจากคุณหมอ และตรวจครรภ์เป็นประจำค่ะทานอาหารที่มีประโยชน์ ผัก ปลา นม ผลไม้(เน้นๆไปเลยค่ะ) แต่อย่าทานของมัน และของดองนะคะไม่จำเป็นต้องทานเยอะๆเกินความจำเป็นนะคะ  ให้ทานปกติค่ะ แต่เน้นปลาและนมเยอะๆเพราะมีประโยชน์ต่อลูกในครรภ์ค่ะ
กรรณิการ์ วาระสินธุ์
22 เม.ย. 61  23.35 น.
คำตอบ # 3
อย่าเดินเยอะค่ะ ช่วง3-4เดือนแรก งดเดินช็อบปิ้งไปเลย 
พิศมัย น้ำขาว
19 เม.ย. 61  21.46 น.
คำตอบ # 2
ไปฝากครรภ์ก่อนค่ะ ทานอาหารปกติ เน้นให้ได้สารอาหารครบ เลี่ยงอาหารรสจัด อาหารที่สุกๆดิบๆค่ะ
วาสนา เจริญสุข
24 ธ.ค. 60  06.15 น.
คำตอบ # 1

การดูแลสุขภาพในระยะตั้งครรภ์เป็นสิ่งสำคัญอย่างมาก เพราะในช่วงนี้ร่างกายของคุณขนิษฐามีการเปลี่ยนแปลงในหลาย ๆด้าน 

ดังนั้นในขณะตั้งครรภ์คุณแม่จึงควรดูแลสุขภาพของตนเองให้ดีโดย

ควรพักผ่อนให้มากกว่าปกติ และควรได้พักผ่อนในตอนกลางวันด้วยนะคะ 

สวมใส่เสื้อผ้าที่หลวมไม่รัดรูปแน่น สวมใส่สบาย เคลื่อนไหวได้สะดวก รองเท้าควรสวมใส่รองเท้าที่ไม่มีส้นนะคะ 

ดูแลความสะอาดการอาบน้ำที่เหมาะสมในช่วงตั้งครรภ์คือการตักอาบหรืออาบจากฝักบัว 

การรับประทานอาหารช่วงแรกถ้าแพ้ท้องควรทานอาหารที่ย่อยง่ายๆ ไม่ควรปรุงรสจัดเกินไป หลีกเลี่ยงอาหารที่มีส่วนประกอบของแอลกอฮอล

หลีกเลี่ยงอาหารที่ปรุงไม่สุก อาหารที่หมักดอง ดื่มน้ำวันละ 8-10 แก้ว

สำคัญที่สุดควรไปฝากครรภ์เพื่อดูแลสุขภาพครรภ์ให้ดีที่สุดนะคะ

คุณแม่ตั้งครรภ์ควรพักผ่อนให้มากกว่าปกติ และควรได้พักผ่อนในตอนกลางวันด้วยนะคะ และที่สำคัญเมื่อคุณแม่อายุครรภ์มากขึ้น คุณแม่จะนอนไม่หลับเนื่องจากขนาดหน้าท้องที่ใหญ่ขึ้นจึงควรนอนตะแคง ใช้หมอนรองใต้ท้องและต้นขา จะช่วยให้การไหลเวียนของโลหิตดีขึ้นค่ะ

4. การแต่งกาย
คุณแม่ตั้งครรภ์ควรสวมใส่เสื้อผ้าที่หลวมไม่รัดรูปแน่น สวมใส่สบาย เคลื่อนไหวได้สะดวก รองเท้าควรสวมใส่รองเท้าที่ไม่มีส้นนะคะ เพราะจะทำให้กล้ามเนื้อขาและกล้ามเนื้อส่วนส้นเกร็ง บริเวณเอวก็จะเกร็งมากขึ้น ทำให้คุณแม่อาจมีอาการปวดหลัง ปวดเอว และยังเป็นการป้องกันการเกิดอุบัติเหตุหกล้มด้วยค่ะ

5. การรักษาความสะอาดร่างกายทั่วไป 
ในระยะตั้งครรภ์ถือเป็นเรื่องสำคัญมากเลยนะคะ เพราะการทำงานของต่อมเหงื่อและต่อมต่าง ๆ จะทำงานมากขึ้นในขณะที่ตั้งครรภ์ค่ะ การอาบน้ำที่เหมาะสมในช่วงตั้งครรภ์คือการตักอาบหรืออาบจากฝักบัว ไม่ควรลงอาบในแม่น้ำลำคลองนะคะ เพราะจะเสี่ยงต่อการติดเชื้อบริเวณช่องคลอดได้ง่าย หลังจากการอาบน้ำเสร็จแล้วคุณแม่อย่าลืมดูแลสุขภาพผิวด้วยนะคะ เพราะอาจเกิดรอยแตกและแห้งได้

6. การดูแลเต้านม 
ถือเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับคุณแม่เลยค่ะ เพราะเต้านมของคุณแม่ตั้งครรภ์จะมีขนาดใหญ่ขึ้นและมีน้ำหนักมากขึ้น คุณแม่ควรเลือกสวมใส่ยกทรงที่มีขนาดพอเหมาะกับเต้านมที่เพิ่มขนาดขึ้น และควรทำความสะอาดเต้านมและหัวนมทุกวันด้วยนะคะ
วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
21 ธ.ค. 60  14.08 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display