Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี
ลูกอายุ 1.5 ขวบ ไม่เดิน ไม่พูด อยากกระตุ้นพัฒนา
ลูกอายุ 1.5 ขวบ ไม่เดิน ไม่พูด อยากกระตุ้นพัฒนา คุณปู่ คุณย่า เลี้ยงลูกให้ค่ะ แล้วแกก็ห่างจากการเลี้ยงเด็กมานานมาก ก็เลยไม่รู้วิธีกระตุ้นเด็ก เลยอยากจะสอบถามว่าจะไปฝากเนอสเซอรี่รับเลี้ยง ดีไหม และมีที่ไหนแนะนำมั่งคะ
ชับ พรหมร่วมแก้ว
14 ธ.ค. 60  17.31 น.
5 คำตอบ
คำตอบ # 5
ตอนท้องเราไม่เป็นค่ะ แต่พอคลอดแล้ว ช่วงแรกๆอาจจะด้วยอารมณ์แปรปรวนฮอโมนต์ เราพาลรำคาญพ่อแม่สามีมาก ไม่อยากให้เค้าอุ้มหรือแม้แต่มาใกล้ลูกเราเลย เค้าจะทำอะไรให้ก็ตาม เราก็ไม่ชอบไม่ซาบซึ้งใจด้วย รู้ตัวนะคะว่าไม่ดีแต่มันห้ามกันไม่ได้ เป็นอยู่ตั้งหลายเดือนค่ะกว่าจะหาย
เยาวภา ทักษิณาธรรม
22 เม.ย. 61  21.42 น.
คำตอบ # 4
ที่เห็นกันชัด ๆ คือเรื่องพัฒนาการค่ะ เราส่งลูกเข้าเนอสตอน 7 เดือน ปัจจุบัน 10 เดือน ลูกเราพัฒนาการดีขึ้นมากเลย เขารักที่จะไปเนอสทุกวันเลย พอดีเนอสที่เราส่งไปเป็นโรงเรียนด้วย เวลาพี่โต ๆ มีกิจกรรม เขาก็จะพาน้อง ๆ ไปร่วมกิจกรรมด้วย บางกิจกรรมเข้าร่วมไม่ได้ ก็จะพาไปดู 
เยาวภา ทักษิณาธรรม
22 เม.ย. 61  21.41 น.
คำตอบ # 3
จ้างคนมาช่วยคุณแม่เลี้ยงดีไหมค่ะ  ให้คนเลี้ยงเป็นคนค่อยจับ ค่อยทำอาหาร โดยมีคุณยายเป็นผู้คอยดูแลและกำกับ
เพ็ญศรี ชุมขุน
18 เม.ย. 61  21.11 น.
คำตอบ # 2
เราว่าพาน้องไปฝึกพัฒนาการที่ร.พ. ก่อนดีกว่ามั๊ยคะ  เบื้องต้นก็พาไปร.พ.ที่พาน้องไปตรวจมาก็ได้ค่ะ 
เพียร เทพบรรทม
24 ธ.ค. 60  06.01 น.
คำตอบ # 1

ลูกอายุหนึ่งขวบครึ่งแล้วยังไม่เดิน ไม่พูดเป็นคำควรพาไปพบกุมารแพทย์ด้านพัฒนาการเพื่อประเมินพัฒนาการและการได้ยิน และอื่นๆเพื่อค้นหาความผิดปกติทางกายก่อน

ถ้าไม่ผิดปกติหมอจะแนะนำการกระตุ้นให้ เด็กเล็กไปอยู่รวมกันในสถานเลี้ยงเด็ก หรือ nurseryค่ะ

ข้อเสียคือต้องเตรียมรับมือการเจ็บป่วยของลูกซึ่งอาจจะป่วยทุกเดือน ข้อดีคือ ลูกได้เล่นกับเด็กวัยเดียวกัน ได้ทางสังคมและภาษานะคะ

ลูกอายุหนึ่งขวบครึ่งแล้วยังไม่เดิน ไม่พูดเป็นคำควรพาไปพบกุมารแพทย์ด้านพัฒนาการเพื่อประเมินพัฒนาการและการได้ยิน และอื่นๆเพื่อค้นหาความผิดปกติทางกายก่อน ถ้าไม่ผิดปกติหมอจะแนะนำการกระตุ้นให้ เด็กเล็กไปอยู่รวมกันในสถานเลี้ยงเด็ก หรือ nursery ต้องเตรียมรับมือการเจ็บป่วยของลูกซึ่งอาจจะป่วยทุกเดือน ข้อดีคือ ลูกได้เล่นกับเด็กวัยเดียวกัน ได้ทางสังคมและภาษา
ศาตราจารย์ วันดี วราวิทย์
15 ธ.ค. 60  15.38 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display