Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้เด็กเล็กวัย 1-3 ปี
ขอคำแนะนำในการการเลี้ยงลูกน้อยหน่อยคะ
เราเพิ่งจะมีลูกคนแรกค่ะ หลังจากแต่งงานได้ 1 ปีตอนนี้เลยเห่อมากค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้วิธีการว่าจะเลี้ยงลูกยังไงให้ออกมาดี ขอคำแนะนำหน่อยคะ
เพ็ญศรี สุขศรีนวล
10 ธ.ค. 59  20.49 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
จากประสบกาณ์ตัวเองนะคะ  ไม่มีอะไรเป๊ะๆค่ะ ก็ค่อยๆเรียนรู้ปรับตัวไป ถ้าโชคดีลูกเลี้ยงง่ายก็จะดีมากๆ แต่ของเราเป็นเคสลูกเลี้ยงยาก งอแงไม่นอนกลางคืนร้องตั้งแต่สี่ห้าทุ่มยันตีสี่ตีห้า ยังดีที่มีคุณยายช่วยค่ะ เป็นอยู่สามเดือนแม่เกือบแย่ร้องไห้ทุกวัน เรื่องกิจกรรมของเราถ้าน้องตื่นตอนเช้าก็จะอาบน้ำก่อนค่ะ วันนึงอาบสองรอบ ก่อนเที่ยงเวลาไม่แน่นอนแล้วแต่น้องตื่น กับอีกรอบคือเย็นก่อนหกโมงค่ะ ระหว่างวันน้องก็จะหลับบ้างตื่นบ้างตอนเล็กๆก็กินนมแทบทุกชั่วโมงค่ะ ตื่นก็กินเป็นอย่างนี้ตลอด 
พัชรี พิทักษ์วงค์
19 ก.พ. 61  22.28 น.
คำตอบ # 3
ลูกสาวแปดเดือนกว่าแล้วค่ะ ตั้งแต่แรกเกิดเลื้ยงเอง ทำเองเกือบทุกอย่าง
จิราภรณ์ แซ่คู่
15 ก.พ. 61  21.58 น.
คำตอบ # 2
ลองค้นหาในอินเตอร์เน็ต มีอยู่หลายเว็บ แนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงลูกก็เยอะค่ะ
อุบล ชูสิทธิ์
25 ธ.ค. 59  04.31 น.
คำตอบ # 1

การเลี้ยงลูกคุณแม่คงได้หาความรู้จากหนังสือต่างๆมาแล้ว ทารกหลังเกิดต้องการการดูแลค้านการกิน การนอน การเปลี่ยนผ้าอ้อมเมื่อขับถ่ายและการเล่นเพื่อกระตุ้นพัฒนาการ

ทารกต้องการกินอาหารที่มีประโยชน์ได้แก่นมแม่อย่างเดียว อย่างอื่นๆขอให้แม่อ่านในสมุดบันทึกสุขภาพแม่และเด็กซึ่งพิมพ์แจกโดย สปสช. กองโภชนาการกระทรวงสาธารณสุข

เล่มปกสีชมพู แจกให้เป็นสมุดสุขภาพประจำตัวลูก ในนั้นมีคำแนะนำในการดูแลลูกน้อยจนเติบใหญ่ได้ค่ะ

ที่สำคัญควรเลี้ยงลูกด้วยความรักและความอบอุ่นจะทำให้ลูกน้อยเติบโตเป็นเด็กดีนะคะ

การเลี้ยงลูกคุณแม่คงได้หาความรู้จากหนังสือต่างๆมาแล้ว ทารกหลังเกิดต้องการการดูแลค้านการกิน การนอน การเปลี่ยนผ้าอ้อมเมื่อขับถ่ายและการเล่นเพื่อกระตุ้นพัฒนาการ ทารกต้องการกินอาหารที่มีประโยชน์ได้แก่นมแม่อย่างเดียว อย่างอื่นๆขอให้แม่อ่านในสมุดบันทึกสุขภาพแม่และเด็กซึ่งพิมพ์แจกโดยสปสช. กองโภชนาการกระทรวงสาธารณสุข เล่มปกสีชมพู แจกให้เป็นสมุดสุขภาพประจำตัวลูก ในนั้นมีคำแนะนำในการดูแลลูกน้อยจนเติบใหญ่ 

ศาตราจารย์ วันดี วราวิทย์
13 ธ.ค. 59  16.31 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display