Message Boards Message Boards

Banner Image
กระทู้คุณแม่ เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว

กรุณารอสักครู่ เพื่อไปยังกระทู้ของคุณ หรือ คลิกที่นี่ > เพื่อไปยังกระทู้ของคุณทันที
Banner Image
กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร เปิดกว้างสำหรับคำถามและความคิดเห็น

Breadcrumb Breadcrumb

กระทู้คุณแม่ให้นมบุตร
ขอสอบถามการเลือกซื้อเสื้อในให้นมลูกค่ะ
ขอสอบถามการเลือกซื้อเสื้อในให้นมลูกค่ะ  ขนาดเต้าก่อนคลอดกับระยะให้นมมันต่างกันมากมั้ยคะ กลัวซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้ แล้วแม่ๆใช้ยี่ห้อไหนกันเหรอคะ แบบมีโครงกับไม่มีโครงอันไหนดีกว่ากันคะ
ปรียา ไตรระเบียบ
8 ธ.ค. 59  06.50 น.
4 คำตอบ
คำตอบ # 4
อยากให้ระวังเรื่องการเลือกซื้อบราที่อาจจะทำให้เกิดการกดทับท่อน้ำนมนะคะถ้าเป็นคนที่มีน้ำนมเยอะ จะเสี่ยงต่อการเกิดท่อน้ำนมอุดตันได้ง่ายซึ่งมาจากหลายสาเหตุ ซึ่งส่วนหนึ่งก็มาจากโครงของบราไปกดทับท่อส่งน้ำนมที่อยู่ใต้ราวนมแนะนำให้เลือกบราที่กระชับเต้านม และอย่ารัดแน่นเราเลือกใช้บราที่ไม่มีโครง หากเลือกเป็นแบบสปอร์ตบราให้ระวังขอบบราใต้ราวนม อย่าให้กดทับแน่นจนเกินไปนะคะแล้วก็เลือกดีไซด์ที่ง่ายต่อการให้นมด้วยนะคะ
ศุภรัตน์ เบญจศีลวัต
21 ก.พ. 61  11.33 น.
คำตอบ # 3
เสื้อในให้นมโลตัสก็มี เสื้อให้นมนี่จริงๆใส่แบบหลวมๆก็เปิดให้นมได้ เอาลูกบังไว้ก็มองไม่เห็นแล้ว หรือใช้ผ้าคลุมให้นม แทน 
ศันสนีย์ ทิเกตุ
19 ก.พ. 61  22.10 น.
คำตอบ # 2
เราคิดว่า ควรใส่เสื้อชั้นในแบบมีโครงและดีหน่อยเพื่อยกน้ำหนักหน้าอกไม่ให้หย่อนคล้อยค่ะ
ประกายแก้ว สุขบาล
24 ธ.ค. 59  06.01 น.
คำตอบ # 1

คุณปรียาต้องเปลี่ยนไปใส่คัพที่ใหญ่ขึ้น 1 คัพ และเต้านมก็ยังจะใหญ่ขึ้นอีกในช่วง 1 เดือนหลังคลอดค่ะ

อย่างไรก็ตาม ผู้หญิงแต่ละคนก็จะมีการขยายของเต้านมแตกต่างกันไป เมื่อน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้น รอบตัวก็จะขยายขึ้นด้วย 

ควรเลือกเสื้อชั้นในแบบมีตะขอสำหรับขยายความยาวรอบอก เพื่อขยายความยาวเสื้อชั้นใน เลือกตัวที่ใส่ตะขอในสุดได้พอดีพอเต้านมขยายจะได้ขยายตามตอนตั้งครรภ์

สำหรับชุดชั้นในสำหรับการให้นมลูก ควรจะซื้อ 2-3 สัปดาห์สุดท้ายก่อนคลอด เพื่อจะได้ยกทรงที่พอดีกับขนาดของเต้านม เลือกซื้อยกทรงที่สะดวกในการเปิดให้เด็กดูดนมได้ง่าย

และเลือกแบบที่ไม่มีโครง จะได้ไม่ไปทำให้เกิดการกดทับ ขัดขวางการไหลของน้ำนมค่ะ

เสื้อที่เลือกควรมีเนื้อผ้านุ่ม ระบายอากาศได้ดี ถ้าเป็นไปได้ก็ควรป้องกันเชื้อราและแบคทีเรียได้ด้วย เพื่อรองรับขนาดของหน้าอกก่อนและหลังให้นม จึงควรเลือกซื้อเสื้อชั้นในที่มีความยืดหยุ่นเปลี่ยนแปลง ไม่แนะนำลูกไม้เพราะอาจระคายเคืองได้นะคะ

วารุณี จันทะวารีย์ พยาบาล
9 ธ.ค. 59  16.21 น.

แสดงความคิดเห็น หรือแบ่งปันความรู้ร่วมกันค่ะ
พิมพ์คำตอบ*
รูปประกอบ

Bookmark Forum Bookmark Forum

Web Content Display Web Content Display

Web Content Display Web Content Display